ไทยพีบีเอส ร่วมกับ สถาบันเกอเธ่ องค์กร INPUT (International Public Television) จัดการประชุมนานาชาติ “International Public Television Conference 2019” ในวันที่ 6 - 10 พฤษภาคม 2562 ณ โรงแรมรอยัล ออคิด เชอราตัน ซึ่งเป็นครั้งแรกของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ที่จะได้ร่วมชมภาพยนตร์ และแลกเปลี่ยนประสบการณ์จากผลงานภาพยนตร์ที่ได้รับการคัดเลือก ภายใต้แนวคิด “Storytelling in the Public Interest เรื่องเล่าเกี่ยวกับประโยชน์สาธารณะ” ที่มีให้ชมมากกว่า 85 เรื่อง จาก 34 ประเทศ อาทิ จากประเทศแคนาดา เดนมาร์ก ฟินแลนด์ กาน่า อินเดีย ญี่ปุ่น สวิตเซอร์แลนด์ สวีเดน สหรัฐอเมริกา ฯลฯ
ภายในงานแบ่งห้องชมภาพยนตร์เป็น 3 ห้อง เพื่อให้สามารถเลือกชมภาพยนตร์ต่าง ๆ ได้ตามความสนใจ โดยภาพยนตร์จะครอบคลุมทั้งรายการข่าว สารคดี บันเทิง รายการสำหรับเด็กและเยาวชน และ Cross Media รวมถึงผลงานจากไทยพีบีเอส ที่ได้รับคัดเลือกให้เข้าร่วมฉาย ได้แก่ สารคดีสะอาดบุรี และ ซีรีส์ฤดูกาลแห่งรัก ตอน ฝน รวมถึงสารคดีถ้ำหลวง สูญ หา เจอ รอด ฟื้น ก็ได้เข้าร่วมฉายในงานนี้ด้วย ซึ่งความน่าสนใจของงาน คือ ผลงานทั้งหมดที่เข้าฉายในการประชุมนานาชาติครั้งนี้ไม่สามารถหาชมได้ทั่วไป
ทั้งนี้ ทางคณะผู้จัดงานได้เตรียมล่ามภาษาอังกฤษ-ไทย และไทย-อังกฤษไว้สำหรับผู้ร่วมงาน เนื่องจากภายหลังการรับชมภาพยนตร์ ผู้ผลิตจะร่วมแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับผู้ชมที่ส่วนใหญ่เป็นผู้ผลิตวิชาชีพที่มีความรู้ ประสบการณ์และความเชี่ยวชาญสูง ซึ่งผู้เข้าร่วมงานจะได้แนวทาง วิธีคิดในการผลิตรายการรูปแบบต่าง ๆ ทั้งในประเทศและบริบทสากล ผู้สนใจสามารถดูรายละเอียด และลงทะเบียนร่วมงานได้ทาง www.input-tv.org (หมดเขตลงทะเบียนวันที่ 24 เมษายน 2562)
กำหนดการ
วันที่ 6 พ.ค.62
- 14.00 - 18.00 น. ตัวแทนจากสื่อต่าง ๆ ลงทะเบียนร่วมงาน
- 18.00 - 21.00 น. งานเลี้ยงต้อนรับสื่อจากประเทศต่าง ๆ ที่มาร่วมงาน
วันที่ 7 พ.ค.62
- 09.30 น. พิธีเปิดงาน INPUT 2019 โดยตัวแทนผู้ร่วมจัดงาน ได้แก่ INPUT, ไทยพีบีเอส และสถาบันเกอเธ่
- 09.45 น. ตัวแทนผู้สนับสนุนกล่าวถึงการสนับสนุน INPUT 2019
- 10.00 น. ฉายภาพยนตร์ 3 เรื่อง
- Berlin Babylon (เยอรมนี) 45 นาที
- Out of the Dark (ออสเตรเลีย) 56 นาที
- สารคดีถ้ำหลวง สูญ หา เจอ รอด ฟื้น (ไทย) 90 นาที - 14.00 น. ฉายภาพยนตร์ พร้อมแลกเปลี่ยนประสบการณ์
ห้องที่ 1
- Sense of Tumour (เบลเยี่ยม) 52 นาที
- Plan B (แคนาดา) 44 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ เลือกมุมมองที่เหมาะสมในการเล่าเรื่อง ดำเนินกิจกรรมโดย Mario Deschamps และ Tove Jonstoij
ห้องที่ 2
- Zara Nazar Utha ke Dekho (อินเดีย) 23 นาที
- Between Life and Death (เนเธอร์แลนด์) 45 นาที
- The Stranger (เดนมาร์ก) 26 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ ความรับผิดชอบของผู้ผลิตภาพยนตร์ต่อตัวบุคคลในเรื่อง การสร้างความเชื่อใจกับบุคคลที่ให้สัมภาษณ์ ซึ่งถือเป็นเรื่องท้าทาย ดำเนินกิจกรรมโดย Ruth Zowdu และ Shin Yasuda
ห้องที่ 3
- The Taste of Tea (ศรีลังกา) 6 นาที
- News Desk: We’ll Be There - The Job of Death (เกาหลีใต้) 20 นาที
- The Workers Cup (สหรัฐอเมริกา) 84 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ บทบาทสื่อสาธารณะในการเปิดโปงความไม่ชอบธรรม
ดำเนินกิจกรรมโดย Will Pedigo และ Anandana Kapur - 16.40 น. ฉายภาพยนตร์ พร้อมแลกเปลี่ยนประสบการณ์
ห้องที่ 1
- The Secret Diary of Hendrik Groen: January (เนเธอร์แลนด์) 32 นาที
- Fat (อาร์เจนตินา) 15 นาที
- Stockholm (อิสราเอล)
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ กลวิธีผลิตรายการบันเทิงให้ประสบความสำเร็จ ดำเนินกิจกรรมโดย Tove Jonstoij และ Mario Deschamps - 17.00 น. ฉายภาพยนตร์ พร้อมแลกเปลี่ยนประสบการณ์
ห้องที่ 2
- The Man Who Wanted to Forget. Three Times Worldwide Champion (เม็กซิโก) 30 นาที
- I Am Not Your Negro (สหรัฐอเมริกา ฝรั่งเศส สวิตเซอร์แลนด์ เบลเยี่ยม)
87 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ วิธีแปลกใหม่ในการนำเสนอภาพชีวิตคน ดำเนินกิจกรรมโดย Tiina Klemettilä และ Ruth Zowdu
ห้องที่ 3
- One Planet (สวิตเซอร์แลนด์) 53 นาที
- สะอาดบุรี (ไทย) 9 นาที
- A Second Chance for ‘No Good’ Produce (ฮ่องกง) 22 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ การสร้างแรงผลักดันจากผู้ชมผ่านสื่อโทรทัศน์เพื่อการเปลี่ยนแปลงชุมชน ดำเนินกิจกรรมโดย Will Pedigo และ Jim Fara Awindor
วันที่ 8 พ.ค.62
- 09.30 น. ฉายภาพยนตร์ พร้อมแลกเปลี่ยนประสบการณ์
ห้องที่ 1
- The Dark Economy Behind Your Timeline (เนเธอร์แลนด์) 40 นาที
- Tataki (สวิตเซอร์แลนด์) 15 นาที
- POLyAMORY (สเปน) 15 นาที
- The Cleaners (เยอรมนี) 88 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ ข้อดี ข้อเสีย ของสื่อโซเชียลมีเดีย ดำเนินกิจกรรมโดย Kåre V. Poulsen และ Manuel Thalmann
ห้องที่ 2
- A World of Boisterous Silence (ญี่ปุ่น) 50 นาที
- Taboo (เบลเยี่ยม) 56 นาที
- Who Is Arthur Chu? (สหรัฐอเมริกา) 84 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ สัมผัสความเป็นอื่นแบบตาต่อตา ดำเนินกิจกรรมโดย
Shin Yasuda และ Ruth Zowdu
ห้องที่ 3
- Pano - Uncovered: The Secret Conversations of the Flemish Identitarian Movement Shield & Friends (เบลเยี่ยม) 42 นาที
- Documenting Hate: New American Nazis (สหรัฐอเมริกา) 55 นาที
- First Contact (แคนาดา) 45 นาที
- ร่วมแปลกเปลี่ยน หัวข้อ ผลกระทำการนำเสนอประเด็นที่เกี่ยวกับความเกลียดชังผ่านหน้าจอโทรทัศน์ ดำเนินกิจกรรมโดย Anandana Kapur และ Jim Fara Awindor - 14.00 น. ฉายภาพยนตร์ พร้อมแลกเปลี่ยนประสบการณ์
ห้องที่ 1
- Synthetic Turf, damned Pitch? (เบลเยี่ยม) 38 นาที
- The National: Attacking the Apple Empire (แคนาดา) 19 นาที
- Crackdown: The Rule of Law in China (ญี่ปุ่น) 49 นาที
- Into the Vault – The Hunt for the Perfect Rambutan (สิงคโปร์) 24 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ จริยธรรมและผลกระทบของรูปแบบต่าง ๆ ของการสืบสวน ดำเนินกิจกรรม โดย Will Pedigo, Anandana Kapur และ Jim Fara Awindor
ห้องที่ 2
- Doggystyle (เดนมาร์ก) 17 นาที
- Nr.47 (สวิตเซอร์แลนด์) 24 นาที
- Anne+ (เนเธอร์แลนด์) 12 นาที
- ซีรีส์ ฤดูกาลแห่งรัก ตอน ฝน (ไทย) 77 นาที
- Why Not!? (เอสโตเนีย ลิทัวเนีย ไอซ์แลนด์) 27 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ การเล่าเรื่องเพื่อความบันเทิงสำหรับวัยรุ่น ดำเนินกิจกรรมโดย Adele Seelmann และ Mario Deschamps
ห้องที่ 3
- The Spiritual Spouse (Ghana) 13 นาที
- Minding the Gap (สหรัฐอเมริกา) 93 นาที
- FACES - How I Survived Being Bullied (ญี่ปุ่น ไต้หวัน เซอร์เบีย เม็กซิโก โครเอเชีย เอควาดาร์ บราซิล เยอรมนี ไทย) 6 นาที
- To Leave or Not To Leave (รัสเซีย) 25 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ ผลิตรายการแนวข้อเท็จจริงให้กับกลุ่มวัยรุ่น ดำเนิน
กิจกรรมโดย Ruth Zowdu และ Tiina Klemettilä
วันที่ 9 พ.ค.62
- 09.30 น. ฉายภาพยนตร์ พร้อมแลกเปลี่ยนประสบการณ์
ห้องที่ 1
- Ramasjang Saves the Bees (เดนมาร์ก) 15 นาที
- Tengo-Chan (ญี่ปุ่น) 15 นาที
- On Children + KIDZ (ไต้หวัน)15 นาที
- HKC40: A 40 Years’ Record (ฮ่องกง) 15 นาที
- Elderly Home Residents (สิงคโปร์) 47 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ การเล่าเรื่องแบบ Multi-platform storytelling ดำเนินกิจกรรมโดย Kåre V. Poulson, Manuel Thalmann
ห้องที่ 2
- District 31 (แคนาดา) 22 นาที
- Ekaant (อินเดีย) 25 นาที
- Where the Sun Don’t Shine (ไต้หวัน) 90 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ วิเคราะห์เครืองมือในการเล่าเรื่องราวในละครโทรทัศน์ ดำเนินกิจกรรมโดย Tove Jonstoij และ Mario Deschamps
ห้องที่ 3
- 100 Cameras (ญี่ปุ่น) 30 นาที
- Blind Flying (สวิตเซอร์แลนด์) 43 นาที
- Pichintún (ชิลี) 15 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ เคล็ดลับการสร้างความสมจริงในรูปแบบสื่อที่ถ่ายทอดข้อเท็จจริง ดำเนินกิจกรรมโดย Ruth Zowdu และ Tiina Klemettilä - 14.00 น. ฉายภาพยนตร์ พร้อมแลกเปลี่ยนประสบการณ์
ห้องที่ 1
- Do You Feel What I See? (เวียดนาม) 55 นาที
- Love and Empty Words (โปแลนด์) 80 นาที
- Emoticons (โคลัมเบีย) 6 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ เคล็ดลับเบื้องหลังการผลิตสารคดี ดำเนินกิจกรรม โดย Tiina Klemettilä และ Shin Yasuda
ห้องที่ 2
- Don’t Push Us Aside (เยอรมนี) 89 นาที
- The Suspended Mourning (ชิลี) 5 นาที
- Roseki (ไต้หวัน) 60 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ ทำไมเราถึงนำเรื่องในอดีตมาเล่าใหม่ในละครย้อนยุค ดำเนินกิจกรรมโดย Tove Jonstoij และ Mario Deschamps
ห้องที่ 3
- Jenny + (ฟินแลนด์) 29 นาที
- GHB Unraveled (เนเธอร์แลนด์) 41 นาที
- The Gun Shop (สหรัฐอเมริกา) 53 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ บทบาทสื่อในการเป็นตัวแทนผู้ชมในการรำเสนอแง่มุมของประเด็นต่าง ๆ ในสังคมภายใต้ความความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้น ดำเนินกิจกรรมโดย Anandana Kapur และ Will Pedigo
วันที่ 10 พ.ค.62
- 09.30 น. ฉายภาพยนตร์ พร้อมแลกเปลี่ยนประสบการณ์
ห้องที่ 1
- We Will Never See Each Other Again, Salvador ‘Rabito’ Aguero, Jazz Drummer (เม็กซิโก) 30 นาที
- I’ve Believed, I Believe (รัสเซีย) 53 นาที
- Maguaré in the Jungle (โคลัมเบีย) 3 นาที
- ร่วมแลกปเลี่ยน หัวข้อ การใฃ้ดนตรีเป็นเรื่องมือในการผลิตรายการโทรทัศน์ ดำเนินกิจกรรมโดย Tiina Klemettilä และ Shin Yasuda
ห้องที่ 2
- Our Child (เยอรมนี) 90 นาที
- The Martyr (สวีเดน) 30 นาที
- Blind Donna (ฟินแลนด์) 23 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ เรานำเสนอบุคคลที่ปรากฏทางหน้าจอได้เหมาะสมแล้วหรือไม่ ดำเนินกิจกรรม โดย Mario Deschamps และ Tove Jonstoij
ห้องที่ 3
- Children of the Belgian Congo (เบลเยี่ยม) 51 นาที
- The People on the Steps (สเปน) 56 นาที
- Someone to Blame (แอฟริกาใต้) 54 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ การวิเคราะห์ข้อมูลทางประวัติศาสตร์ การบันทึกภาพสาธารณะและความจริง ดำเนินกิจกรรมโดย Anandana Kapur และ Jim Fara Awindor - 11.30 น. ฉายภาพยนตร์ พร้อมแลกเปลี่ยนประสบการณ์
ห้องที่ 1
- Kosmos (ฟินแลนด์) 10 นาที
- Quick and Slow (แคนาดา) 8 นาที
- The Marble Brothers’ Great Adventure! (ญี่ปุ่น) 15 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ การผลิตสื่อวิทยาศาสตร์เพื่อความบันเทิง ดำเนินกิจกรรมโดย Shin Yasuda และ Will Pedigo - 14.00 น. ฉายภาพยนตร์ พร้อมแลกเปลี่ยนประสบการณ์
ห้องที่ 1
- My Vagina & I PLUS WARNING (เดนมาร์ก) 5 นาที
- Thank God I'm Homo: Gaydar (สวีเดน) 14 นาที
- The Wonderful Adventures of Madame Deema: The Hunting Lodge in Värmland (สวีเดน) 29 นาที
- The Wanderers - Guido Van Helten (ออสเตรเลีย) 11 นาที
- On the Spot: Smart World - Tech Monks (ฮังการี) 50 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ ซีรีส์ที่สะท้อนความเป็นจริงในสังคม ดำเนินกิจกรรมโดย Will Pedigo และ Adele Seelmann
ห้องที่ 2
- The Night of Salvation (ไต้หวัน) 19 นาที
- Isy Way Out (เยอรมนี) 89 นาที
- Water Cart (ศรีลังกา) 29 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ ละครสามารถช่วยให้เราเข้าใจเหตุการณ์ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นในชีวิตจริงได้อย่างไร ดำเนินกิจกรรมโดย Mario Deschamps และ Tove Jonstoij
ห้องที่ 3
- Child (เอควาดาร์) 69 นาที
- Reel Time (ฟิลิปปินส์) 44 นาที
- Piripkura (บราซิล) 82 นาที
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ การบันทึกวัฒนธรรมพื้นเมืองแบบยั่งยืน ดำเนินกิจกรรมโดย Eren Isabel McGinnis - 17.30 น. แลกเปลี่ยนประสบการณ์
ห้องที่ 1
- ร่วมแลกเปลี่ยน หัวข้อ การเผชิญหน้ากับแพล็ตฟอร์มอื่นๆ ดำเนินกิจกรรมโดย
Kåre V. Poulson และ Manuel Thalmann
สิ้นสุดกิจกรรม