ไทยพีบีเอส คว้า 8 รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 33 ประจำปี 2561

การประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 33 ประจำปี 2561 จัดโดย ชมรมส่งเสริมโทรโทรทัศน์ และมูลนิธิจำนง รังสิกุล ร่วมกับกระทรวงวัฒนธรรม ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย เมื่อวันที่ 16 ก.พ. 62 สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสได้รางวัลรวม 8 รางวัล โดยมีผู้บริหาร พิธีกร และผู้ผลิตรายการของสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ขึ้นรับรางวัลดังกล่าว ดังนี้

1. รางวัลสถานีโทรทัศน์ส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น

 

2. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรมดีเด่น

 

3. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น

 

4. รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น จากรายการพื้นที่ชีวิต


5. รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น จากรายการปฏิบัติการเด็กช่างคิด Kid Rangers

 

6. รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น จากรายการศึกเรือยาวชิงจ้าวสายน้ำ

 

7. รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น จากคุณวิภาพร วัฒนวิทย์ ผู้ประกาศข่าวไทยพีบีเอส

 

8. รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น จากรายการภัตตาคารบ้านทุ่ง

 

สำหรับผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 33 ประจำปี 2561 ทั้งหมดมีดังนี้

รางวัลเกียรติยศคนทีวี

1. คุณศัลยา สุขะนิวัตติ์

2. คุณนิรมล เมธีสุวกุล

3. คุณพงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง

4. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

5. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

6. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ ช่อง 7 HD

7. รางวัลสถานีส่งเสริมความรู้ทั่วไปและศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

8. รางวัลสถานีสื่อสร้างสรรค์ดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้ และศิลปวัฒนธรรม

9. รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการพื้นที่ชีวิต สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

10. รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการคุณพระช่วย สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ทีวี

ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว

11. รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ รายการปฏิบัติการเด็กช่างคิด Kid Rangers สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

12. รางวัลละครส่งเสริมเยาวชนและครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องข้ามสีทันดร สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน

13. รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการ The Daily Dose สถานีโทรทัศน์วอยซ์ทีวี

14. รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ สถาพร ด่านขุนทด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทรายการกีฬา

15. รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการศึกเรือยาวชิงจ้าวสายน้ำ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

16. รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ วิภาพร วัฒน์วิทย์ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

ประเภทผู้พากย์ และผู้บรรยาย

17. รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ ทีมพากย์ซีรีส์กังนัมบิวตี้ รักนี้ไม่มีปลอม สถานีโทรทัศน์ช่อง 7 HD

18. รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ สุภาณี คชพันธ์สมโภชน์ จากสารคดีลักษณะไทย สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

ประเภทพิธีกร หรือผู้ดำเนินรายการ

19. รางวัลพิธีกรชายดีเด่น ได้แก่ สุวิกรม อัมระนันทน์ จากรายการ เปอร์สเปคทีฟ (Perspective) สถานีโทรทัศน์เอ็มคอตเอชดี

20. รางวัลพิธีกรหญิงดีเด่น ได้แก่ อโนชา ศิริจร จากรายการตามอำเภอจาน สถานีโทรทัศน์อมรินทร์ทีวี

ประเภทรายการเกมโชว์ และปกิณกะ

21. รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการ Win Win War Thailand สุดยอดธุรกิจแบ่งปัน สถานีโทรทัศน์อมรินทร์ทีวี

22. รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการภัตตาคารบ้านทุ่ง สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

รางวัลโหวตดาราชาย-หญิง ยอดเยี่ยม

23. รางวัลโหวตดาราชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ศุกลวัฒน์ คณารศ

24. รางวัลโหวตดาราหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ณฐพร เตมีรักษ์

ประเภทละคร

25. รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลงบุพเพสันนิวาส จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส ขับร้องโดย ศรัณยู วินัยพานิช สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

26. รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ ลิขิตรัก The Crown Princess ผลิตโดย ทอง เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

27. รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ ริมฝั่งน้ำ ผลิตโดย เป่าจินจง จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

28. รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ ศัลยา สุขะนิวัตติ์ จากละครเรื่องบุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

29. รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ ภวัต พนังคศิริ จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

30. รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ หลุยส์ สก๊อต จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

31. รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ ซาร่า เล็กจ์ จากละครเรื่อง ลิขิตรัก The Crown Princess สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

32. รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครเรื่อง ลิขิตรัก The Crown Princess สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

33. รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ ราณี แคมเปน จากละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

34. รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ บุพเพสันนิวาส ผลิตโดย บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

ร่วมติดตามข่าวและรายการของไทยพีบีเอสได้ทางช่องหมายเลข 3 และทาง www.thaipbs.or.th

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ข่าวประชาสัมพันธ์

บทสัมภาษณ์ผู้บริหาร

ข่าวกิจกรรม

กลับขึ้นด้านบน